
Paracetamol …………………………………………………………… 500 mg
Cafein……………………………………………………………………… 65 mg
Tá dược vừa đủ ………………………………………………………… 1 viên
Viên nén.
Hộp 10 vỉ x 10 viên.
Biragan Extra có hiệu quả trong điều trị các chứng đau từ nhẹ đến vừa và sốt:
– Giảm đau trong các trường hợp: nhức đầu, đau nửa đầu, đau họng, đau tai, đau cơ xương, đau do chấn thương, bong gân, đau bụng kinh, đau răng, đau do viêm
xương khớp.
– Hạ sốt.
– Mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc.
– Người bệnh thiếu hụt G6PD
– Người bị rối loạn nhịp tim, nhồi máu cơ tim.
– Người bị suy gan nặng.
– Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Uống 1 – 2 viên/lần, tối đa 4 lần/ngày. Khoảng cách giữa 2 lần dùng thuốc ít nhất 4 giờ.
– Không nên dùng cho trẻ em dưới 12 tuổi.
– Không được dùng Paracetamol để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc 5 ngày ở trẻ em, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn.
– Không dùng Paracetamol cho người lớn và trẻ em để tự điều trị sốt cao (trên 39,50C), sốt kéo dài trên 3 ngày.
– Để giảm thiểu nguy cơ quá liều, không nên cho trẻ em quá 5 liều Paracetamol để giảm đau hoặc hạ sốt trong vòng 24 giờ, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn.
– Phải dùng Paracetamol thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước.
– Người bị suy giảm chức năng gan hoặc thận.
– Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của paracetamol; nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.
– Thận trọng ở người bị viêm loét dạ dày vì trong thành phần có chứa cafein.
– Không dùng với bất kỳ thuốc nào có chứa paracetamol. Không dùng quá nhiều cafein (như trà, café và các thức uống khác có chứa cafein)
– Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu (liên quan đến paracetamol) của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
Nơi khô, kín, tránh ánh sáng, không quá 300C.
36 tháng kể từ ngày sản xuất.